Hiacethailand ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
คงสถานะการเข้าระบบไว้ตลอด

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้าแรก ช่วยเหลือ ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สายพานไทมิ่ง  (อ่าน 2410 ครั้ง)
suthas promchat
Jr. Member
**

081-9333930..ฟ้าสางก็ต่างถิ่น.

fg fg
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 01:07:46 PM »

51ขอทราบรายละเอียดจากผู้มีความรู้และมีประสบการณ์ว่า...สายพานไทมิ่งเมื่อเปลี่ยนแล้ว ต้องเปลี่ยนลูกรอกและลูกยางดัน...ปั๊มน้ำด้วยไหม...เพราะเปลี่ยนเป็นครั้งแรก..เลยไม่มีความเข้าใจ...ตอบด่วนครับ เพราะผมต้องเข้าอู่ประมาณวันที่20 พย.นี้ ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

"การคบใคร..สักคน
เหตุผล..อาจไม่มี
แค่คบแล้ว..รู้สึกดี
แค่นี้..ก็พอแล้ว"
golf-117
VIP_HiaceThailand
Sr. Member

081-8331623

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:35:56 PM »

ของผมเปลี่ยนครั้งแรกแค่สายพานอย่างเดียวคับ

GooD Old Day
วิทยุสื่อสารแดง ช่อง80 ลูกค่ายพระราม9 (5087)
davuud
HiaceThailand
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 03:35:57 PM »

มีท่านผู้รู้เกี่ยวกับหมายเลขสายพานหน้าเครื่องรถตู้บ้างไหมครับ....บังบ่อวิน
antayw318
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 11:05:52 PM »

d4d 7PK1473
2.7vvti 7PK2300
noom.23
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 03:02:50 PM »

ผมเปลี่ยนตอน170000ก.ม.สภาพสายพานยังดีไม่มีแตก ร้าว แต่รอกคอนหน่อยๆผมว่าเกิน1-2หมื่นโลไม่หน้ามีปัญหานะครับ >001<
ชาย 1KZ_hiacethailand
Hiace_Moderator
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 07:50:19 PM »

51ขอทราบรายละเอียดจากผู้มีความรู้และมีประสบการณ์ว่า...สายพานไทมิ่งเมื่อเปลี่ยนแล้ว ต้องเปลี่ยนลูกรอกและลูกยางดัน...ปั๊มน้ำด้วยไหม...เพราะเปลี่ยนเป็นครั้งแรก..เลยไม่มีความเข้าใจ...ตอบด่วนครับ เพราะผมต้องเข้าอู่ประมาณวันที่20 พย.นี้ ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

จากประสบการณ์ที่ผมเคยเปลี่ยนไทมิ่ง (รถเก๋ง)  แล้วไม่ได้เปลี่ยนลูกรอกตั้งสายพาน ปรากฏว่า ต่อมาไม่นานลูกรอกตั้งสายพานเสีย (ลูกปืนแตก) เลยต้องให้ช่างรื้อเป็นรอบที่ 2 ทำให้ต้องเสียเงินค่าแรงถึงสองครั้ง เสียเวลาอีกด้วย  ทั้งนี้มาคิดขึ้นได้ในภายหลังว่า อายุการใช้งานของสายพานไทมิ่งส่วนใหญ่ประมาณ 100,000 กม. ก็ถือว่าใช้งานมามากพอสมควร ดังนั้น ลูกรอกตั้งสายพาน/ลูกยางดัน ก็ต้องถือว่ามีอายุการใช้งานมาพอ ๆ กับสายพาน จึงน่าจะสึกหรอเหมือนกันหากเราไม่เปลี่ยนพร้อมกับการเปลี่ยนสายพานฯ ก็จะเกิดปัญหาอย่างที่เคยประสบมา  หลังจากนั้นเมื่อถึงเวลาที่จะเปลี่ยนสายพานไทมิ่ง ผมเลยบอกช่างไปว่า ขอให้เปลี่ยนลูกรอกตั้งสายพาน/ลูกยางดัน ด้วยครับ จะได้หมดห่วงไปกับเรื่องนี้ (อายุการใช้งานจะได้นับหนึ่งใหม่พร้อม ๆ กัน) ส่วนปั๊มน้ำ ก็ลองให้ช่างถอดเช็คดูว่า ตัวใบพัดมีการชำรุดกัดกร่อนมากน้อยแค่ไหน  (น้ำที่ท่านเติมทุกวันนี้มันไม่บริสุทธิ์ร้อยเปอร์เซ็นต์ แม้กระทั้งน้ำประปาก็ยังมีสารเจือปน หากไม่เชื่อลองสังเกตจากกระติกต้มน้ำร้อนสิครับ ส่วนใหญ่ก็เอาน้ำประปามาต้มรับประทานกาแฟกัน นาน ๆ เข้าจะมีตะกรันมาจับเต็มไปหมด ใบพัดปั๊มน้ำก็เช่นเดียวกันกับกระติกฯ ครับ)
หากเห็นท่าไม่ดีแล้ว ก็ควรเปลี่ยนจะดีกว่า ก่อนที่มันจะมาเสียตามหลังในเวลาที่ไม่นานนัก จะได้ไม่ต้องเสียค่าแรงของช่างอีกครั้งครับ

aa
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:50:59 PM »

จากประสบการณ์ที่ผมเคยเปลี่ยนไทมิ่ง (รถเก๋ง)  แล้วไม่ได้เปลี่ยนลูกรอกตั้งสายพาน ปรากฏว่า ต่อมาไม่นานลูกรอกตั้งสายพานเสีย (ลูกปืนแตก) เลยต้องให้ช่างรื้อเป็นรอบที่ 2 ทำให้ต้องเสียเงินค่าแรงถึงสองครั้ง เสียเวลาอีกด้วย  ทั้งนี้มาคิดขึ้นได้ในภายหลังว่า อายุการใช้งานของสายพานไทมิ่งส่วนใหญ่ประมาณ 100,000 กม. ก็ถือว่าใช้งานมามากพอสมควร ดังนั้น ลูกรอกตั้งสายพาน/ลูกยางดัน ก็ต้องถือว่ามีอายุการใช้งานมาพอ ๆ กับสายพาน จึงน่าจะสึกหรอเหมือนกันหากเราไม่เปลี่ยนพร้อมกับการเปลี่ยนสายพานฯ ก็จะเกิดปัญหาอย่างที่เคยประสบมา  หลังจากนั้นเมื่อถึงเวลาที่จะเปลี่ยนสายพานไทมิ่ง ผมเลยบอกช่างไปว่า ขอให้เปลี่ยนลูกรอกตั้งสายพาน/ลูกยางดัน ด้วยครับ จะได้หมดห่วงไปกับเรื่องนี้ (อายุการใช้งานจะได้นับหนึ่งใหม่พร้อม ๆ กัน) ส่วนปั๊มน้ำ ก็ลองให้ช่างถอดเช็คดูว่า ตัวใบพัดมีการชำรุดกัดกร่อนมากน้อยแค่ไหน  (น้ำที่ท่านเติมทุกวันนี้มันไม่บริสุทธิ์ร้อยเปอร์เซ็นต์ แม้กระทั้งน้ำประปาก็ยังมีสารเจือปน หากไม่เชื่อลองสังเกตจากกระติกต้มน้ำร้อนสิครับ ส่วนใหญ่ก็เอาน้ำประปามาต้มรับประทานกาแฟกัน นาน ๆ เข้าจะมีตะกรันมาจับเต็มไปหมด ใบพัดปั๊มน้ำก็เช่นเดียวกันกับกระติกฯ ครับ)
หากเห็นท่าไม่ดีแล้ว ก็ควรเปลี่ยนจะดีกว่า ก่อนที่มันจะมาเสียตามหลังในเวลาที่ไม่นานนัก จะได้ไม่ต้องเสียค่าแรงของช่างอีกครั้งครับ

มาเก็บความรู้ครับ รถผม 5 ปี 150000 โลได้เวลาบ้างแล้ว
suthas promchat
Jr. Member
**

081-9333930..ฟ้าสางก็ต่างถิ่น.

fg fg
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:34:21 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ..เพราะเพิ่งครั้งแรกยังไม่มีประสบการณ์ครับ 51

"การคบใคร..สักคน
เหตุผล..อาจไม่มี
แค่คบแล้ว..รู้สึกดี
แค่นี้..ก็พอแล้ว"
ชาย 1KZ_hiacethailand
Hiace_Moderator
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 11:34:06 AM »

มาเก็บความรู้ครับ รถผม 5 ปี 150000 โลได้เวลาบ้างแล้ว

ลองเข้าไปอ่านในกระทู้นี้ดูครับ http://www.hiacethailand.com/index.php?topic=4847.0

Bie414
Hero Member

089-1842882

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 02:54:18 PM »

137  137 137

Van no limit    facebook  Nuttapon  Bie
kornnarong
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 09:49:01 PM »

>016< >016< >016<
.sumo.
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 11:47:50 AM »

รับเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งและลบไฟ T-Belt  D4D วีโก้ ฟอร์จูนเนอร์ และรถตู้ D4D  commuter ใช่อะไหล่แท้ทุกชิ้นใน "ราคา3,xxx" (บริการถึงบ้านครับ) มีข้อสงสัยโทร 0844257997  หารายได้เสริมครับ อิอิ............    ตอนนี้เปิดรับเปลี่ยนปั้มน้ำและล้างระบบไอเสียด้วยครับ........มาที่ร้านได้เลย มีหน้าร้านครับ ราคาประหยัดครับ ถูกจริงครับ......ลองสอบถามดูได้ครับ ใช้อะไหล่แท้ 100% ไม่มีหมกเม็ด
มีหน้าร้านถูกต้องนะครับ[/size][/size][/font][/size]
ขอชี้แจงดังนี้ครับ เพื่อความโปรงใส
1.ที่ราคาแพงกว่าเนื่องมาจาก ราคาอะไหล่ผมซื้อมาแพงกว่าครับ เพราะผมสั่งอะไหล่ตามจำนวนการทำของลูกค้า
ไม่ได้มีการสั่งของมาเก็บไว้เยอะ เพราะผมรับทำเป็นจ๊อบๆไม่ใช่ร้านค้าหรืออู่ ราคาอะไหล่ที่สั่งจึงแพงกว่าอู่ครับ
เพราะว่าถ้าเป็นอู่สั่งมากก็ลดราคามากครับ.........
ราคารายการอะไหล่มีดังนี้ครับ
-สายพาน     1150  บาท
-ลูกรอก       1050    บาท
-ตัวดัน         1050     บาท
-ซีลราวลิ้น    150    บาท
         รวม 3400   บาท
2.ค่าแรง+ค่าลบไฟ ผมเก็บที่ 550 ครับเพราะผมขายบริการครับคือง่ายว่า ลูกค้าต้องการเปลี่ยนเพียงแค่โทรมาบอกเราว่าสะดวกวันไหน 
ที่ไหน เวลาไหนเราไปถึงทีไม่ต้องมาหาครับ นอนรออยู่ที่นัดหมายได้เลย ไม่ว่าจะเป็นที่บ้าน หรือที่ทำงาน หรือตามปั้มน้ำมันยังมีครับ
คือผมเน้นว่าลูกค้าไม่ต้องขับมาหาเราครับบ้างคนไม่สะดวกอ่ะครับ
ผมขอฝากไว้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกน่ะครับ........หวังว่าจะได้รับใช้นะครับ...........................0844257997   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์